Vừa qua, Viện KSND huyện Tuy An phối hợp với TAND cùng tổ chức phiên tòa xét xử sơ thẩm bị cáo Trần Văn Hùng (SN 2004, trú tại Mỹ Phú 2, xã An Hiệp, huyện Tuy An) về tội trộm cắp tài sản theo khoản 1 Điều 173 Bộ luật Hình sự có trình chiếu tài liệu số hóa.
Hình ảnh phiên tòa trình chiếu tài liệu số hóa
Theo Cáo trạng truy tố: do thiếu tiền trả nợ, nên khoảng 17 giờ 30 phút ngày 19/01/2024, Hùng điều khiển xe mô tô biển số 78H1 - 347.47 (xe mượn của Trần Văn Dũng, anh trai Hùng) đến khu vực rẫy thuộc thôn Mỹ Phú 2, xã An Hiệp, huyện Tuy An dắt trộm con bò trị giá 30 triệu đồng của anh Phạm Công Thắng rồi gọi điện cho anh Nguyễn Hoài Thủy hẹn gặp để bán bò. Anh Thủy thuê xe ô tô biển số 78C-073.54 loại tải thùng đến khu vực đường bê tông thuộc thôn Tuy Dương, xã An Hiệp, huyện Tuy An gặp Hùng và mua con bò Hùng trộm cắp được với giá 16.500.000 đồng. Đến khoảng 07 giờ ngày 20/01/2024, ông Thắng phát hiện mất bò nên báo cáo Cơ quan Công an.
Hình ảnh tại phiên tòa
Tại phiên tòa Kiểm sát viên đã chủ động xét hỏi và trình chiếu tài liệu, chứng cứ được số hóa trong hồ sơ vụ án để làm sáng tỏ nội dung vụ án. Căn cứ kết quả xét hỏi tại phiên tòa, xét tính chất, mức độ hành vi phạm tội, các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự, nhân thân của bị cáo và đề nghị của Viện kiểm sát, Hội đồng xét xử đã tuyên phạt bị cáo Trần Văn Hùng 09 tháng tù về tội trộm cắp tài sản.
Vi Phương